Video

Tin Tức Mới

Sắp ra mắt Tòa cấp cao, Tòa gia đình và người chưa thành niên
Ủy ban Tư pháp không tán thành buộc ghi âm, ghi hình khi hỏi cung
Những chính sách mới có hiệu lực từ tháng 5/2015
Quốc hội giao chính phủ xử lý nghiêm các vụ vi phạm ngân sách
Quốc hội bắt đầu tiến hành phiên chất vấn và trả lời chất vấn
Thêm hai năm để chuyển đổi văn phòng công chứng
Hiệu lực, hiệu quả trong thực hiện chương trình xây dựng luật, pháp lệnh vẫn chưa cao
Bãi bỏ nhiều mẫu hợp đồng liên quan đến quyền sử dụng đất
Những phân cấp quyền chứng thực bản sao giấy tờ, ít người biết đến
Sẽ có Hiệp hội Công chứng viên Việt Nam
Công chứng, chứng thực khác nhau thế nào?
Có nên mua nhà không có sổ đỏ?
Mở rộng thẩm quyền công chứng
Văn bản công chứng, chứng thực có giá trị bao lâu?
Luật trách nhiệm bồi thường của Nhà nước: Không nên “cò kè” với người dân
Giảm chi phí tuân thủ nhiều thủ tục trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp
Luật Tố cáo: Cần xét thư nặc danh, nếu có chứng cứ
Chuyển nhượng đất chưa có sổ đỏ, UBND có chứng thực chữ ký?
Bộ Tài chính trả lời về phí dịch vụ chứng thực chữ ký số
Các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động công chứng
Tỉnh quyết định việc chuyển đổi phòng công chứng
Từ ngày 1/1/2017, tăng phí công chứng, chứng thực hợp đồng
Thời hạn giá trị của văn bản sao y công chứng

Thống Kê Truy Cập

Trực tuyến : 11
Tổng truy cập : 58124

Tin Tức

« Quay lại

Chuyển nhượng đất chưa có sổ đỏ, UBND có chứng thực chữ ký?

Hình minh họa.

Anh Đoàn Văn Tùng (Kiên Hải, Kiên Giang) hỏi: Tôi có nhận chuyển nhượng một mảnh đất 225m2 , hai bên chỉ làm giấy viết tay với nhau.

Khi tôi đem giấy này đến UBND xã để chứng thực thì công chức tư pháp từ chối tiếp nhận, vì đất chưa có Giấy chứng nhận QSDĐ. Vậy, việc từ chối chứng thực chữ ký của tôi và người chuyển nhượng trong giấy chuyển nhượng đất của xã là đúng hay sai?

Luật gia Bùi Đức Độ trả lời: Một trong những điều kiện chuyển nhượng đó là đất phải có Giấy chứng nhận QSDĐ. Hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ phải theo mẫu và phải được công chứng/chứng thực.

Giấy tờ chuyển nhượng đất viết tay của anh thuộc loại hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ không đủ điều kiện để chứng thực nội dung của giao dịch này.

Theo quy định tại khoản 4 Điều 25 Nghị định số 23/2015/NĐ-CP ngày 16/02/2015 của Chính phủ Về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch, Ủy ban nhân dân xã không được chứng thực chữ ký trong giấy chuyển nhượng này, vì có nội dung là hợp đồng giao dịch.

PV

Đối Tác

MB
ACB
MAIRITIME BANK
EXIMBANK
TECHCOMBANK
VIB
VIETINBANK
DONGA
AGRIBANK
BIDV
VIETCOMBANK